Thủ tục và các giấy tờ cần chuẩn bị để con ngoài giá thú được mang họ của cha như thế nào?
Bạn xem video để hiểu rõ hơn!

➡️ Bạn ấn vào đây đăng ký giúp Luật Sóng Hồng đạt 5000 sub nhé:
➡️ Lĩnh vực khác của Luật Sóng Hồng có thể bạn quan tâm:
Đầu Tư Nước Ngoài:
Thừa kế:
Hình Sự:
Nhà Ở – Đất Đai:
Hợp Đồng:
Dân Sự:
Di Chúc:
Kết Hôn:
Ly Hôn:

➡️ Căn cứ pháp lý trong phần tư vấn:
Luật hộ tịch 2014
Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh
Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.
Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.
2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

Nghị định Số: 123/2015/NĐ-CP
Điều 15. Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ
1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.
2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.
3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.
4. Trường hợp trẻ chưa xác định được mẹ mà khi đăng ký khai sinh cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì giải quyết theo quy định tại Khoản 3 Điều này; phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.
5. Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ không thuộc diện bị bỏ rơi, chưa xác định được cha và mẹ được thực hiện như quy định tại Khoản 3 Điều 14 của Nghị định này; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ chưa xác định được cha, mẹ”.

Thông tư Số: 15/2015/TT-BTP
Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con
Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.
Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
Điều 12. Kết hợp giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận cha, mẹ, con
Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà có người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:
1. Hồ sơ gồm:
a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;
c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.
2. Các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.
Nội dung đăng ký khai sinh xác định theo quy định tại Điều 4 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP. Giấy khai sinh và Trích lục đăng ký nhận cha, mẹ, con được cấp đồng thời cho người yêu cầu.

Nguồn: https://liendoanluatsu.com

Xem thêm bài viết khác: https://liendoanluatsu.com/luat-dat-dai

31 Comments

Luật Sóng Hồng

May 20, 2020

Bạn hãy để lại comment/bình luận và ấn vào đây đăng ký kênh (miễn phí) để ủng hộ nhé: http://bit.ly/LuatSongHong

Reply

Yamaguchima Huong

May 20, 2020

Xin hỏi luật sư ạ , tôi kết hôn với người Trung Quốc và sinh con tại Trung Quốc , tôi có được quyền làm giấy khai sinh cho con mang quốc tịch Việt Nam không và phải làm như thế nào

Reply

Huyen Vu

May 20, 2020

Cho e hỏi:e là người dân tộc, đang có bầu sắp sinh,và là mẹ đơn thân,e có thể khai sinh cho con e là dân tộc Kinh được k ạ

Reply

welcome to Việt Nam

May 20, 2020

Mang họ cha rồi thì xin thôi và đổi lại họ mẹ có được không ạ

Reply

Loan Trần

May 20, 2020

Dạ cho cháu hỏi. C gái cháu lấy chồng bên Trung Quốc li hôn khi đang có thai về Việt Nam sinh nhưng giờ đi làm giấy khai sinh cho con lại không được ạ. Bây giờ phải làm như thế nào ạ

Reply

Pú Đặng

May 20, 2020

Chào chú ạ. E gái e đi làm bên Trung Quốc có con với bạn trai tôi giờ về việt Nam sống. Sinh con được 4 tuổi rồi giờ muốn làm hộ khẩu với giấy khai sinh cho con đi học.phai làm như thế nào nhiều ạ. ( Mẹ đơn thân nuôi con)

Reply

0923611846 kim hiền

May 20, 2020

Dạ cho con hỏi con sắp sinh rồi nhưng không có giấy cmnd va giấy dk kết hôn cũng như sổ hộ khẩu vậy khi sinh ở bệnh viện có cấp giấy chứng sinh cho con không chú mong chú trả lời tư vấn giúp con cảm ơn chú nhiều ạ

Reply

Quang Tran

May 20, 2020

Em muốn hỏi ! Em chưa hoàn tất đc thủ tục ly hôn vs ck trước mà giờ em chưa thể đăng ký kết hôn vs ck mới ? Em muốn hỏi giờ em làm thế nào để đăng ký khai sinh cho con sắp sinh cả họ bố và họ mẹ ? Cần những gì có thể lm đc khai sinh cho con ạ

Reply

Chanh Tranvan

May 20, 2020

Ck e chua ly hon voi vk truoc , gio tui e co con nhung chua đang ký kết hôn dc lam khai sanh lay họ cua cha dc ko ạ

Reply

kim xuân tv

May 20, 2020

làm ơn cho em hỏi : vì em phải lên thành phố đi làm , nên em đã mang hết giấy tờ đi ( giấy khai sinh , sổ hộ khẩu , giấy cmnn ) và để hết vào cóp xe . do xe em đã bị lấy mất và các giấy tờ quan trọng cũng mẫt luôn . bây giờ em phải làm sao để có thể làm lại giấy tờ đó . em không biết ở uỷ ban em ở có lưu lại bản sao hay thông tin lý lịch cho em không ? em cám ơn các luật sư nhiều lắm .

Reply

Săn Bắt Hái Lượm

May 20, 2020

Anh ơi cho em hỏi
Vợ em có kết hôn vs người nước ngoài nhưng hiện tại không còn sống chung nữa cô ấy về việt nam dc 8 năm rồi ..hiện tại em vs cô ấy có 1 đứa con .nhưng không làm khai sinh cho con dc…em có ra UBND cấp xã nơi em cư trú làm giấy nhận con nhưng UBND xã nói phải ra tòa án Quận huyện nơi em ở giải quyết. Nhưng em vs vợ em thì ko có yếu tố tranh chấp vì việc nhận con là tự nguyện nên tòa ko giải quyết dc.em cũng có đi xét nghiệm ADN vs giấy tờ đầy đủ rồi .và giờ em muốn làm khai sinh cho con phải làm sao ạ ..rất mong dc sự tư vắn tận tình của anh ạ em cảm ơn nhìu lắm ..

Reply

Lam Luu

May 20, 2020

Thưa luật sư. E là người dân tộc kinh. Vk e là người dt tày khi chưa kết hôn bọn e có cháu nhưng mẹ cháu lại làm họ tên cháu theo họ mẹ vậy luật sư cho e hỏi chúng e kết hôn rồi b. Giờ muốn đổi họ mẹ của cháu sang họ của e thì thủ tục cần những gì. Họ trên mặt trước của tờ giấy khai sinh có được thay đổi không ạ. Hay họ chỉ chú thích vào mặt sau của giấy khai sinh ak

Reply

Quang Dang

May 20, 2020

Cho em hỏi ạ.nếu tòa ko cho e quyền nuôi con.mà e lại mang con e đi một nơi xa để sống.e có phạm tội gì ko ạ.e cám ơn

Reply

Hiên Ngô

May 20, 2020

Mẹ đơn thân nếu làm giấy khai sinh cho con cần làm những gì ạ

Reply

Vy To

May 20, 2020

Vậy mà ở xã mình nó đòi giấy kết hôn ko có thì nó ko làm. Mình hỏi xét nghiệm adn có giấy thì có làm đc ko nó vẫn bảo ko có cách nào hết phải có giấy kết hôn mới đc

Reply

trúc xinh

May 20, 2020

E da co ck ma ly than tu ngay 01tháng 08 nam 2010 toi giờ. Hien tai e dag chung song voi người chua co gd ma e dang mang thai .trong khj e hok lam dk don xin ly hon do ck e giữ ho khẩu .e van chua ly hon dk vay e co the lam giay khai sinh cho con e theo họ cha cua dua tre la người dang song hien tai voi e dk hok

Reply

cong quoc

May 20, 2020

Anh ơi cho e hoi .e co chung song voi mot nguoi con gai đa tưng co gđ.trong thoi gian chung song va đa sinh duoc mot e be nhung nguoi con gai ay chua ly hon voi nguoi chong cu ma co ay cung bo đi roi.nay e muon lam giay khai sinh cho chau theo ho cua e co duoc ko .ma phai can nhung giay tơ gi a

Reply

Trai Vĩnh Phúc

May 20, 2020

a cho e hỏi tý e lấy vk khi vk e trưa đủ tuổi kết hôn..lấy vk đc một năm vk e sinh bé da đc một tháng bỏ cho e nuôi đến nay con e đc 3tuoi rùi vẫn mà mẹ cháu k về làm giấy khai sinh cho cháu..vậy e là bố có thể lm đc giấy khai sinh cho cháu ko ạ…

Reply

TrànAnh Trần

May 20, 2020

Cho e hỏi..E măng họ trần bây giờ e làm thủ tục nhận con rồi e khai sinh họ phan dc ko ạ

Reply

quyên Phan

May 20, 2020

Xin hỏi có con với người đã có vợ, thì cháu có làm đc giấy khai sinh họ cha đc ko? 2ngươi khác tỉnh

Reply

nghiem duy

May 20, 2020

Anh ơi cho em hỏi. Trước đây tôi đã sống chung với một cô gái và đã có một e bé. Nhưng cô ấy đã bỏ đi và chưa làm giấy khai sinh .nay tôi làm bố tôi muốn Đi Khai Sinh cho con tôi vậy thì toi làm những thủ tục gì

Reply

Thanh Nhựt

May 20, 2020

cho e hỏi vợ chồng em kết hôn rồi mà chưa làm giấy đăng kí kết hôn vậy con e có thể lấy họ của ba được không ạ tư vấn giúp em với

Reply

Phuong Nong Thi

May 20, 2020

Em và chồng cũ em chưa li hôn nhưng đa li thân và có nhiều khúc mắc k thể sống chung được với nhau và đã li thân 2 năm giờ mình sống và có con với chồng mới giờ mình phải làm thế nào để cha đứa bé có thể khai sinh cho bé mang họ của cha ạ.

Reply

Hai Nguyen

May 20, 2020

Dạ cho em hỏi với, 2đứa có con ngòai ý muốn mà mẹ bé sanh xong rồi bỏ bé cho bên em giờ em muốn làm giấy cho bé thì sao làm được ạ

Reply

NgọcNhi Trần

May 20, 2020

Ls cho e hỏi ….khi chưa đk kết hôn e có khai sinh cho con mag họ mẹ …khi e đk kết hôn r e lại khai sih cho con e mag họ cha ..z cháu có 2 họ thì e nên làm sao đẻ bỏ họ của em đây ạ …mog ls giúp e ạ

Reply

Hà Lộ

May 20, 2020

Cho e hoi giay khai sinh mang ten me ma vk ck dang li hon

Reply

Phuong Nguyen

May 20, 2020

Trường hợp sinh con trước khi hôn nhân mà làm giấy khai sinh cho con theo họ mẹ đến khi làm được giấy kết hôn rồi đổi sang họ cha thì có làm lại dc giấy khai sinh không ạ hay chỉ cần ghi thay đổi họ ở đằng sau bản gốc mang họ mẹ thôi ạ. Xin đc tư vấn kỹ hơn ạ.Cảm ơn ls nhiều ạ

Reply

Tiến Nguyễn

May 20, 2020

chồng e đã đi đang ký khai sinh nhung bên xã phường noi không dược ,theo anh e phải hoàn tất những gì về giấy tờ để e có thể đăng ký dược

Reply

Tiến Nguyễn

May 20, 2020

cho e hỏi e lấy chồng chưa làm giấy kết hôn vì gia đình bên e không cho so hộ khẩu giờ con e đã 12 thang chua làm dược giấy khai sinh e mong dược tu van để làm giấy cho con e ,e xin cảm on

Reply

linh linh

May 20, 2020

Vk ck t ly hôn .nhưng tg ngắn sau đó vk ck t lại về sống với nhau và t mới sinh bé .vậy h t muốn làm gks cho bé theo họ bố bé đc k ? Và thủ tục ntn .rất mong ls tư vấn

Reply

Nghĩa Phạm

May 20, 2020

Nói vẫn chưa rõ . Vì theo Thông tư 15 hướng dẫn nghị định 123 và luật hộ tịch còn quy đinh là nếu ko có văn bản giám định thì cần có phim ảnh đồ dùng , chứng mình quan hệ cha con và văn bản cảm đoan thừa nhận là con chung .

Reply

Leave a Reply