Thuế thu nhập do chuyển nhượng quyền sử dụng đất- HSLAWS

1
17



Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 161/2009/TT-BTC ngày 12/08/2009 của Bộ tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân đối với một số trường hợp chuyển nhượng, …

Khán giả Đỗ Tiến Triển hỏi: Tôi vừa đi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Có một điều tôi thấy vô lý, xin quý Đài giải đáp hộ: Tôi là người mua đất, giấy viết tay do 2 bên ký có sự chứng thực của UBND xã được lập từ 1996, đến nay tôi mới làm “sổ đỏ”. Cơ quan có thẩm quyền Quận quyết định tôi phải nộp thuế thu nhập từ chuyển nhượng BĐS. Tôi hỏi chỗ nào cũng được trả lời là tôi là người phải nộp. Khi đi đóng thuế thì giấy tờ về thuế lại đứng tên người bán. Thế là thế nào?! Thưa LS, pháp luật của ta quy định như thế nào về việc nộp thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản?

Luật sư Phạm Thanh Sơn trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 161/2009/TT-BTC ngày 12/08/2009 của Bộ tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân đối với một số trường hợp chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận quà tặng là bất động sản: “Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản là cá nhân chuyển nhượng. Trường hợp trong hợp đồng chuyển nhượng có thỏa thuận người nhận chuyển nhượng thực hiện các nghĩa vụ thuế thay thì người nhận chuyển nhượng thực hiện kê khai, nộp thuế thay cho đối tượng nộp thuế.”

Văn Phòng Luật Sư Nam Hà Nội- HSLAW
Địa chỉ: số 901, Tầng 9, Tháp A, Hà Thành Plaza, 102 Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội
Tel: +(84)4 3724 6666, Fax: +(84)4 3538 0666, Email: hslaw@hslaw.vn
Hotline: 090 574 6666; 091 751 1122; 098 367 6668

Nguồn: https://liendoanluatsu.com

Xem thêm bài viết khác: https://liendoanluatsu.com/luat-dat-dai

1 COMMENT

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here